วันที่ 4 ตุลาคม 2566 ทางส.น.ท.ย. ได้ส่งตัวแทนเข้าร่วมงาน A moment of ASEAN: Multiculturalism in Southeast Asia จัดขึ้นที่ Goethe University Frankfurt
โดยสถานกงสุลใหญ่ประจำประเทศอินโดนีเซีย เวียดนาม มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ และไทย ได้ให้เกียรติเข้าร่วมงาน พร้อมทั้ง Professor ของสาขาวิชา Southeast Asia จากมหาวิทยาลัย Goethe ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อให้คณะกงสุลใหญ่และนักเรียนนักศึกษาจากประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่ศึกษาอยู่ในประเทศเยอรมนีมาพบปะ พูดคุย ทำความรู้จักกัน เพื่อสร้างเครือข่าย และความสัมพันธ์อันดีระหว่างกัน และอีกทั้งยังเปิดโอกาสให้นักศึกษาชาวเยอรมัน ได้มีโอกาสเรียนรู้วัฒนธรรมในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้อีกด้วย โดยมีผู้เข้าร่วมงานกว่า 100 คน ในงานมีการแสดงของแต่ละประเทศให้รับชมรับฟังกันอย่างเพลิดเพลิน พร้อมทั้งอาหารรสเด็ดจากแต่ละประเทศ ทางส.น.ท.ย. ขอขอบพระคุณทาง Goethe ที่จัดงานนี้ขึ้นและให้โอกาสเราได้เป็นหนึ่งในผู้ร่วมงานดีๆแบบนี้
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/sd-1024x768.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/ge-768x1024.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/ew-1024x768.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/ee-1024x768.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/LINE_ALBUM_Moment-Asean_23e1110-768x1024.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/zgra-1024x768.jpg)
![](https://tsvd.org/wp-content/uploads/2023/11/LINE_ALBUM_Moment-Asean_231110-1024x768.jpg)